Trị bịnh rung bô của Grandis

Grandis có 1 bịnh rất khó chịu về pô đó là khi được khoảng 50k km thì bầu bô bị rung...

nguyên nhân thì có 2 nguyên nhân
1. lá trong bầu bô bị rớt : gây kêu rất khó chịu
2. pô cạ vào chassi nên khi vòng tua khoảng 1200 thì nghe tiếng rung tè tè... trên đó thì hết...
để trị bịnh này thì có nhiều cách sau khi tham khảo anh Khoa @titi73 và đã thực hiện sau nửa năm trị được bịnh này thì em xin giới thiệu để anh em biết.
1. mở bầu bô để xếp lá lại... tuy nhiên cách trị an toàn nhất là thay bầu mới cho ngon... bầu bô thì có nhiều loại... grandis nên đi đúng bầu không thì thiếu hơi khi chạy nhé... một số anh em đi bầu camry 3.0... em thì thấy thay bầu giống hãng sản xuất cho grandislà chắc nhất.
2. với bịnh rung khi tua 1200 thì nên độ lại cổ bô với ruột gà như hình dưới .... xe em làm nửa năm nay đi êm hẳn.... và em tin với cách này thì bầu bô sẽ xài lâu hơn nữa... xe em 55k rồi mà vẫn xài bầu zin nhé...

Sửa lần cuối:

Bình luận

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
Qua thái lan thì xe grandis bên đó làm cái này lâu rồi nhé bá con

• Like
Reactions: tranminh474

Phan Grandis

Moderator
Staff member
Reaction score
78
Website
www.otofan.net
với grandis vì cây pô khá dài nên rung động từ máy truyền ra bầu sau rất lón... là cho grandis đi tầm 40k bầu bô sau rung rè rè, lâu ngày hư luôn cổ bầu bô và rụng lá bô.... anh em cắt thêm ruột gà để giảm rung động này... đều này được mấy người bên THái làm rất nhiều chắc cũng nguyên do đó... xe mình đã từng rung nhẹ... và từ hồi thay cái này cũng 3-4 năm rồi thì không còn rung nữa và đi đến 80k ổn luôn..... theo đánh giá là nên làm .... tốt chứ không có hại ....

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tranminh474 and DDB