Những mốc bảo dưỡng thay phụ tùng cần nhớ cho grandis

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
Ngồi suy nghĩ chuyện ae làm bây giờ thì 2 3 năm nữa thế nào cũng làm lại ko biết anh em có chú ý đe nhơs làm ko. Và ngay bản thân mình ko biết có nhớ không. Nên mình viết bài này để xe ai tới mốc nào thì kiểm tra lại tí nhé. Mốc em làm cho bản thân và anh em có thể nó ko giống hãng nhưng ae cứ tới mốc đo yêu cầu kiểm tra cho chắc nhé
5000-30000(cứ 5k lần) thay nhơt + lọc
35000 thay nhơt + lọc, kiểm tra curo ngoài nếu tới tuổi hay kêu en ept nên thay . Có thể kết hợp một số hạng mục của 40k mà làm luôn cho an tâm. Và đo xót tiền.
40k-45000 thay nhơt + lọc, thay lọc xăng, tháy nước làm mát, thay dầu thắng dầu trợ lực, và nhớt hộp số. Xúc két nước
35000-50000 kiêm tra thêm bô xem có vâbs đề gì ko
50k kiểm tra phuộc nhúng nếu có vấn đeef thay mới
50-60k nên kiểm tra hệ thống gần rotyun trong ngoài trụ có cái nào có vấn đeef nên thay mới. Kiểm tra seal bugi xem có lên nhớt ko nếu có nên thay mới
60-80k ngoại trừ cứ mỗi 5000k thay nhớt thì nên kiểm tra cao su chân máy. Và các cao su bệ đo. Càng a. Nên thay mới. Kiểm tra thêm hệ thống ống nước lơn nhỏ. Nên thay mới. Nhiều xe làm máy vì hệ thống giâir nhiệt tèo.
80k thay lọc xăng vệ sinh họng ga. Và curo ngoài thay luôn bạc đạn tăng đơ. Làm các hạng mục như 40k.
80-90k thì nên thay curo cam cả bộ. Vệ sinh hệ thống phun xăng, họng ga nếu chưa làm.
100k thì thay bugi và kiểm tra seal bugi.
110k kiểm tra nhúng và rotyun
120k thay curo ngoài và các gạng mục của 40k.
130k koeemr tra ống nước
Tới đó rồi tính tiếp nhe

Sửa lần cuối:

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
Các bác có thêm lưu ý nào thì nhắc luôn tại xe em mới có 4xk nên chưa lường hết. Ai mua xe cũ về nếu đuocwj thì làm hết 1 lần rồi thì túc tắc coi lại giống mốc 0 nhé. Ae nào đã làm gì xe mình ghi nhận lại để từ từ bổ sung thêm
một số mốc theo tài liệu của mấy bác tây

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: ngidinh

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
Xe em lúc lấy về bảo dưỡng đầy đủ.
36k thay rotyun cân bằng, và rotyun ngoài
38k em thay curo ngoài, và thay lọc xăng
41k em thay nhớt hộp số
Chuâbr bị sắp tới thay nước làm mát và thay ống nước luôn.

• Like
Reactions: ngidinh

ngidinh

Expert
Reaction score
2
xe e giờ 8ok rồi: sẻ làm
- thay lọc xăng
- vệ sinh họng ga
- run tin lái trong lái ngoài, ru tin trụ
- bốn phuoc kyb
a Phan ơi giúp e cái vụ lọc xăng hôm bữa a thay còn hàng ko a? các loại ru tin nên oder về hay đâu Thầy Phan? hihi

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
xe e giờ 8ok rồi: sẻ làm
- thay lọc xăng
- vệ sinh họng ga
- run tin lái trong lái ngoài, ru tin trụ
- bốn phuoc kyb
a Phan ơi giúp e cái vụ lọc xăng hôm bữa a thay còn hàng ko a? các loại ru tin nên oder về hay đâu Thầy Phan? hihi
lọc xăng thì loại 3 xị cũng ok mà, huy long hải còn á kêu hắn chuyển cho cái. Rotyun thì thích thì đặt nhưng qua tết thái ơi giờ ko có. Ko thì nhờ ông sơn đặt hàng thÁi.
Phuộc kyb ủa bữa thay rồi mà, má đi thay đos. Nói mã đi đatwj xuống chổ má đĩ làm luôn cho an tâm, thay phuộc ko kinh nghiệm đi luôn koeengs lái đó. Rotyun có thể lấy hàng tại a bá cũng ok á. Nhưng coi có hiện tượng gì ko hãy làm. Rotuyn thì caia nào tiêu thì thay caia đó hoặc cặp đó thôi chứ ko phait cái gì cũng làm nhe

HP HCM

Reaction score
1
100k km ktra ống dẫn nước rửa kính xem mục chưa nha.
Bóp bằng 2 ngón tay thấy khg đàn hồi, vỡ ống là thay.

• Like
Reactions: chopbu

Min mon

Reaction score
0
Hi a Chopbu. Tình hình là nhu cầu chở 3 đứa nhỏ về quê ăn tết nên e vừa lấy 1 e Grandis 06, lúc thử xe thì máy móc cũng ổn lắm. Vì bận cuối năm cv lu bu nên e gửi trong gara 2 ngày. Hôm nay rảnh rang định lấy con xe đi tút tát lại ăn tết ( nói vậy chứ ko BIT đi cái chỗ nào sửa OK) thì đề xe ko lên . E kiu thợ( người trong gara giới thiệu) lại xem: xăng thì OK, điện cũng ko có gì, chìa khoá cảm ứng cũng ko sao, thay lun cái bình mới hết 1,7tr. Rốt cuộc đề vẫn ko lên.
Hức, e rối qa, mai là 25 tết rồi. Ko khéo tốn tiền mua xe mừ hong có xe đi dịp tết( nghĩ tới sao e bùn qa )
A Choppu có BIT chỗ nào sữa xe uy tín, tận tâm ko? Chỉ e với, mai e cho mần liền, gấp lắm rồi.
Hay là a cho e số đt của a nhờ tư vấn tý.còn ko a nhá máy số này e gọi lại: 0909394198.
Tks a ạ

Long Vũ

Reaction score
1
Có nhất thiết mỗi lần thay nhớt phải thay lọc nhớt ko a.Phan ơi?

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
thường thì 2 lần thay nhớt 1 lần thay lọc... tuy nhiên lọc không nhiêu tiền thôi thay luôn đi bác cho đở phải nhớ

• Like
Reactions: tndp and Long Vũ

Cương

Reaction score
0
Các bác biết ở SG có chổ nào ban miếng chắn bùng cho grandis không? cám ơn

Teo

Reaction score
0
Ngồi suy nghĩ chuyện ae làm bây giờ thì 2 3 năm nữa thế nào cũng làm lại ko biết anh em có chú ý đe nhơs làm ko. Và ngay bản thân mình ko biết có nhớ không. Nên mình viết bài này để xe ai tới mốc nào thì kiểm tra lại tí nhé. Mốc em làm cho bản thân và anh em có thể nó ko giống hãng nhưng ae cứ tới mốc đo yêu cầu kiểm tra cho chắc nhé
5000-30000(cứ 5k lần) thay nhơt + lọc
35000 thay nhơt + lọc, kiểm tra curo ngoài nếu tới tuổi hay kêu en ept nên thay . Có thể kết hợp một số hạng mục của 40k mà làm luôn cho an tâm. Và đo xót tiền.
40k-45000 thay nhơt + lọc, thay lọc xăng, tháy nước làm mát, thay dầu thắng dầu trợ lực, và nhớt hộp số. Xúc két nước
35000-50000 kiêm tra thêm bô xem có vâbs đề gì ko
50k kiểm tra phuộc nhúng nếu có vấn đeef thay mới
50-60k nên kiểm tra hệ thống gần rotyun trong ngoài trụ có cái nào có vấn đeef nên thay mới. Kiểm tra seal bugi xem có lên nhớt ko nếu có nên thay mới
60-80k ngoại trừ cứ mỗi 5000k thay nhớt thì nên kiểm tra cao su chân máy. Và các cao su bệ đo. Càng a. Nên thay mới. Kiểm tra thêm hệ thống ống nước lơn nhỏ. Nên thay mới. Nhiều xe làm máy vì hệ thống giâir nhiệt tèo.
80k thay lọc xăng vệ sinh họng ga. Và curo ngoài thay luôn bạc đạn tăng đơ. Làm các hạng mục như 40k.
80-90k thì nên thay curo cam cả bộ. Vệ sinh hệ thống phun xăng, họng ga nếu chưa làm.
100k thì thay bugi và kiểm tra seal bugi.
110k kiểm tra nhúng và rotyun
120k thay curo ngoài và các gạng mục của 40k.
130k koeemr tra ống nước
Tới đó rồi tính tiếp nhe
___
Bảo dưỡng ở đâu được nà . Cho em xin địa chỉ. Em ở sg . Thanks rất nhiều

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
___
Bảo dưỡng ở đâu được nà . Cho em xin địa chỉ. Em ở sg . Thanks rất nhiều
mai ra 18 thì biết khối địa chỉ bác ởi