Hoạt động của diều khiển số Grandis

Phan Grandis

Moderator
Staff member
Reaction score
78
Website
www.otofan.net
Hoạt động của diều khiển số Grandis
Grandis của mình có số D là mode tự động do xe điều khiển hoàn toàn. Món này anh em đã biết rồi. Ngoài ra nó có chế đó manual hay còn gọi là số sport có thể chủ động lên xuống số được. Grandis có 4 số cũng quá ít nhưng chủ động số cũng vui á.
Bài này em viết cho bác nào mới tiếp cận Grandis nhe... bác nào biết rồi cũng đọc thêm để biết tiếp theo có nên làm gì thêm không nhe. Nếu các bác chủ động hiểu được xe mình và đi lâu rồi thì các bác sẽ hiểu được tua máy, độ gầm của máy khi xài số v.v Tuy nhiên nếu chủ xe mới lần đầu xài grandis / hoặc mới mượn grandis đi, ko biết chuyển sang số S vì D và S nó gần nhau. và ko chủ động lên xuống số thì mặc định xe sẽ tự động nửa vời là khi giảm ga nó tự xuống số 4-3-2-1. Nhưng không lên đươc lại khi đã xuống số thấp đây là vấn đề đây.
Khi ga thấp hộp số xe sẽ chuyển vè số 1 và nó không lên lại, lúc này nếu chủ xe ko biết đạp ga để chạy thì xe vẫn làm việc ở số thấp và tua máy lên cao để tăng tốc… nhưng máy ghì chắc bác hiểu… và sau chừng 15phut nếu ko biết thì máy sẽ quá nhiệt và đi đời cái máy. Nhẹ là hở ron, nặng thì….. nói chung là chuẩn bị làm máy....

Vì thế để hạn chế việc lở chuyển qua S mà không biết , thì nhiều anh em chọn giải pháp nhét 1 cục nhựa vào chổ khe vào số S để tránh lở quên gạt qua S … khi cho tài lạ mượn xe hay bị trẻ nhỏ táy mây lúc đang chạy xe… khá ann toàn nhưng không thể xài được việc lên xuống số khi đi dèo dóc hay vượt xe chẳng hạn

Bên cạnh đó grandis có thể lên được lẫy số bằng cách can thiệp vô hệ thôbgs chuyển số bằng nhiều cách. Có cách can thiệp như lên xuống bằng cần... có cách thêm hộp can thiệp vào giữa cần khiển và hộp số.... Phổ biến nhất là xài hộp của Thái làm…

Tuy nhiên theo tìm hiểu của em là hộp này vẫn ko giải quyết được vụ S thì phải tăng giảm số chứ về thì nó vẫn về số thấp nên xài lẫy với hộp thì vẫn phải chèn cái nút đó. Dù giải thích là không xài số được mà xài lãy rồi nên không cần.... điều này vẫn ok.

hộp của Thái làm đây

tuy nhiên việc chèn miếng nhựa này không được pro. Nên sau tìm hiểu em có thể can thiệp để giải quyết ko bị vụ đó nữa khi gạt qua S nó vẫn coi như ở D.. vẫn lên xuống số bình thường .. và lở quên nó vẫn về D... là giải quyết vấn đề đó.
Với hộp em tự làm thì nó có thể lên xuống số nếu ở S và có quên vẫn vè D sau 2 phút… tính năng cơ bản như hộp của Thái nhưng thêm một số cách tối ưu hơn…
Vậy xe bác nào mà có lúc giao cho tài không quen thì có thể chọn giải pháp
Vậy bây giờ nếu không xài lẫy các bác có thể xài hộp can thiệp vào , vẫn xài chế độ số S được, không cần phải chèn nút nào hết... không xài thì nó tự trả về D ...
Với anh em gắn thêm lẫy thì giờ cũng an tâm mà đi khi không cần chèn cái cục nhựa đó nữa....
hiện tại hộp đã test thành công, đã xài chuyến dài đalạt ok... đang cho làm mạch in cho bền hơn. Các bác chờ sản phẩm cuối cùng em sẽ post lên sau

cuối cùng là xe mình đi thì mình thì tự thấy có nên nâng cấp gì không nhé...
Bài viết để bổ sung thông tin.... bác nào có thắc mắc có thể comment bên dưới

Attachments

Sửa lần cuối: