Hướng dẫn gắn start stop bộ 4a cho grandis

Phan Grandis

Moderator
Staff member
Reaction score
78
Website
www.otofan.net
dạo gần đây nhiều bác có gọi hỏi về lắp start stop, và cái e ngại của các bác là lắp lên thì điện có vấn đề gì không ? có gặp trục trặc gì không? gây ra lỗi hệ thống gì không? nhiều bác thì sợ quá gắn xong rồi nghe nói này nọ , vào ga ra phán này nọ rồi sợ quá nhờ gara tháo ra....

hôm nay em giới thiệu bộ 4a mà em đang xài.... nếu bác nào cần em làm tiếp cách làm cho bộ 6A

đây là bộ trên xe mình và mình xài hơn 2 năm rồi... vẫn rất ok
hôm nay em em sẽ giới thiệu cách lắp bộ 4a, và các bác có thể tự làm và hiểu xe mình thế nào , trục trặc gì không nhé.. có cắt dây gì không có ảnh hưởng gì không... mời các bác tự quyết định luôn có chơi hay không nhé
đầu tiên em xin phép giới thiêu bộ 4a : bộ này chỉ gắn thêm nút start/ stop, tuy nhiên nó có chip RFID nhầm nhận dạng hệ thống bảo mật... giúp không có chip này thì bất kỳ ai cũng không mở máy xe lên được ... với em thì nó rất cần thiết... với lại nó không dùng pin nên cũng chả lo nó hết pin nhé.....
View attachment
đây là hình bộ mới mua 2 con xanh xanh là chip RFID cái vòng tròng tròn là ăn ten, 2 cụm dây và nút start/stop.
với bộ này ngoài dây nguồn vào công tắc chính thì chỉ có 1 dây vào dây thắng chân thôi nhe mấy bác... nên rất đơn giản
anten để nhận RFID

đầu tiên
theo hình hướng dẫn trong hộp thì sẽ làm dây chính

có tất cả 6 dây.
dây đen : nối mass
đỏ nguồn chính
xanh ACC
trắng on 1 (bậc khóa nấc 1)
nâu on 2 (bật khóa nất 2 )
vàng đề
bác nào biết về điện có thể đo dây ở công tắc chính bác nào không rành thì cứ nhớ màu là xong
em mua 1 cái đầu 6P và nối vào như sau

rồi giờ chỉ cần cấm dây là xong phần nguồn chính các bác có thể nhìn dây và nhớ luôn nhé.
một dầu có sẳn của bộ này

một đầu mình nối vào xe nhé (đầu mới làm đó )

cách nối dây này phù hợp cho tất cả các xe của mitsu luôn...
tiếp theo đầu cụm dây còn lại chỉ có 2 dây 1 dây nâu (bỏ ) 1 dây xanh lá dây này sẽ cầu vào công tắc thắng chân (mục đích là phải đạp thắng mới đề và tắt máy được.. .chứ không không ai cũng bấm vào nút start/stop cái tắt cái đề thì toi)

cuối xuống chân thắng có cái switch rút nó ra và câu vào dây xanh cam nhe.... nối vào thôi... bác nào muốn về zin thì sử dụng tiếp nối để cho tiện lợi nhe... mình thì lần đầu tiên làm nối vào luôn nè....

như vậy là dây đã đấu nối xong.... mấy bác có thấy cắt ghép gì không nhé...... khi muốn về zin thì mấy bác rút dây chính cấm lại vào ổ khóa... rồi cắt bỏ sợi dây xanh là xong nhé...
tiếp theo cố định ăn ten vào 1 vị trí nào đó trên xe ... khi lên xe thì quẹt thẻ lên chổ đổ để nhận chip... cái này tùy các bác muốn để đâu cho pro thì để...
để hệ thống hòa với xe mình thì mấy bác phải làm thêm 1 số cái như sau
dán cái nút start stop vào ngay cái lổ ổ khóa nhé... vì dán vào đấy nó che ổ khóa lại cho đẹp... nên phải cắt 1 cái chìa bỏ vào ổ khóa bật lên để trách lock volang
con chip trong chìa khóa zin

mấy bác lấy ra và dán bằng keo nhiệt hay silicon ngay vị trí chử start trên vòng ổ khóa của mình nhé.. (vị trí này là vị trí để nhận chip nhé tốt nhất)
bây giờ lắp hết lại và hưỡng thành quả thôi...
lên xe không thể bật điện lên được đến khi quẹt thẻ vào anten nhé. sẽ nghe 2 tiếng bip
khi đã on được điện rồi bấm nujt1 start/stop 1 lần lên on 1, 2 lần lên on 2 ... đạp thắng mà bấm thì nó đề máy liền..

bộ này vẫn sử dụng chìa zin nên sẽ giữ tất cả những cái zin theo xe của mình , muốn lock kiếng ok, lock cửa ok.... chỉ có 1 cái là không khóa vô lăng thôi... mà cái này nhiều khi rách việc không cần thiết nên cũng chả sao hết.....
mấy bác hãy làm chủ bản thân và làm chủ công nghệ nhe... chẳng có gì phải sợ cả....

Last edited by a moderator:

Phan Grandis

Moderator
Staff member
Reaction score
78
Website
www.otofan.net
quên dây đen trong dây cái... mấy bác câu mass lên thành xe nhé .