Gắn Start/stop cho Grandis

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
Start/stop engine thì được anh em grandis gắn từ 3 năm trước và hiện vẫn sử dụng tốt. Giá cả vô chừng em tìm hiểu loại có tính năng tương tự như các bộ anh em đang xài mà giá không quá 2t5.
Sau thời gian nghiên cứu bác Phú gắn start/stop cho hơn 20 xe... và tự gắn cho mình cũng như tìm hiểu thêm thì hôm nay em viết một bài giới thiệu về mấy loại Start/stop engine có trên thị trường đang gắn. Tìm hiểu được 4 loại và có những tính năng khác nhau, giá thì khá mềm cho anh em tự làm hoặc làm để hiểu nó. Ngoài ra còn rất nhiều bộ trên thị trường như mở khóa bằng số, từ, rồi chìa khóa có màn hình hiển thị.. nhưng mắc gấp từ 3 đến 4 lần các bộ này nên em không quan tâm.

Tất cả các loại đều thực hiện để xe mình có một nút khởi động start/stop mà không cần chìa
hình trên xe em, tùy loại mà sẽ có những tính năng khác nhau

bộ thứ 1: bộ 3 A

Bộ này là bộ cơ bản thấp nhất của gắn start stop.
Tính năng: sẽ có thể giữ zin theo xe,
xài chìa khóa zin theo xe và
đề từ xa bằng chìa khóa zin của xe luôn.
Về cài đặt: nối khoảng 3 dây vào trong xe... và không phải cắt 1 dây nào.
Bất lợi: ai lên xe mình thì đều có thể de máy được. rất nguy hiểm nếu có trẻ nhỏ táy máy. tuy nhiên nếu xe mình tự kiểm soát tốt thì có thể gắn bộ này.

Bộ thứ 2: bộ 4A

Bộ này thì bảo mật tốt hơn, phải có một chip RFID để xe nhận diện mới cho dề máy được. vị trí quẹt chíp tùy chủ nhân quyết vì vậy khá an toàn.
Nếu ai mà đã đổi chìa flipkey rồi thì có thể dấu con chip vào chìa flip key luôn

Khá tiện lợi khi sử dụng, không phải lòng thông thêm.
Bộ này sử dụng tất cả mọi thứ zin theo xe, như khóa cửa, gập gương v.v
Khi sử dụng thì lên xe phải quẹt chìa khóa thì xe mới nhận điện để mở on điện xe... đây là bất lợi... nhưng lại là ưu điểm nêu cho bảo mật người trên xe. bộ này không có đề máy từ xa nếu ai cần đề từ xa thì không nên dùng bộ này.
Cài đặt: với bộ này cài đặt khá dễ dàng... chỉ nối 1 dây vào điện xe.... và không cắt dây nào hết.
Em có viết bài hướng dẫn ở đây
http://chopbu.com/index.php?threads/lên-nút-start-stop-engine-cho-grandis-p2.2135/

Bộ thứ 3: RFID kiểu mới

bộ này thì tính năng giống bộ 4a tuy nhiên chip nhận thông minh hơn.. là chỉ cần trong khoảng 5 m là nó có thể nhận được và có thể thao tác dơn giản. không quẹt thẻ gì cả
Bộ này cần sử dụng thêm chip new RFID để có thể nhận diện. tuy nhiên nếu xài bộ này thì không mod chip vào chìa khóa flipkey được mà phải lòng thòng bên ngoài thêm chip.
Bộ này giá cả gấp 2 lần bộ 4a mà không tiện dụng nên các bác có thể cân nhắc

bộ 6A : bộ full tính năng cơ bản cho xe

Bộ này có khá nhiều tính năng như
smart key: khi đi gần đến xe tự mở , đi xa tự khóa cửa
Đề máy từ xa: hiển nhiên
Nổ máy lần đạp thắng đầu tiên sẽ lock cửa
Báo động không khóa cửa, hay cửa hở thông qua còi và đèn xi nhan.
Bất lợi là bỏ tính năng khóa theo xe vì sử dụng chìa mới và chip mới theo xe. Tuy nhiên có thể thay đổi được nhiều loại chìa thông minh.
Loại cho giống toyota

loại giống audi

loại giống mazda/vw

vẫn sử dụng được chìa zin để khóa cửa bình thường... nhưng thường anh em không xài tới nữa.
c
ài đặt: thì gắn vào xe ở 5 vị trí và vì sử dụng hệ thông khóa mới nên phải cắt 2 dây cho khóa cửa..... nhưng việc về zin là đơn giản
em có 1 bài hướng dẫn của bác Phú thực hiện ở đây
http://chopbu.com/index.php?threads/Độ-start-stop-engine-và-smart-key-cho-grandis.1778/
nói chung là việc độ start/stop này không quá phức tạp và nếu cùng Diy thì anh em sẽ thấy không có gì lo lắng về hệ thống start stop gắn thêm hay cháy nổ gì cả...
em chỉ chia sẻ những hiểu biết của em qua 1 năm qua theo dõi mấy bác thi công về start/stop. từ một người bài xít nó em đã tự thân gắn bộ 4a cho xe mình và hoạt động hơn nửa năm nay ok.
bác nào cần hỗ trợ em chia sẻ thêm.
cám ơn các bác đã đọc bài của em

Sửa lần cuối: