Grandis - tìm hiểu về bộ đèn xe Grandis

chopbu

Administrator
Staff member
Reaction score
110
Vấn đề đèn xe Grandis có nhiều điều mà nhiều thành Viên chưa được rõ, hôm nay em xin tổng hợp tóm tắc lại về đèn xe Grandis cho các bác mới rõ... bên cạnh đó với những hiểu biết ít ỏi của em các bác bổ sung thêm giúp nhé.

1. Grandis tại Việt Nam chia làm 2 dòng từ 2005-2007 và 2008-2011 (em gọi tắt là dòng 2005 à dòng 2008 nhé) với 2 dòng đèn khác nhau
a)dòng xe 2005

đặc điểm đèn pha xài chân bóng h1 lòng chóa màu trắng viền ngoài màu đen
b)dòng xe 2008

đặc điểm xài chân bóng d2r lồng chóa màu xanh viền ngoài màu trắng crome... đây là dòng đèn đặc biệt chỉ có 1 vài nước có là Việt nam , indo mà ngay cả bên thái, nhật và nhiều nước cũng không có được điều này. đây là điểm khác biệt duy nhất cho đèn xe grandis 2008 tại việt nam... thật ra thì nó cũng không khác gì các đèn xe xài D2 với balast ngoại trừ cái màu xanh.

2. số đèn grandis trên thế giới
1. chóa đèn trắng , xài chân bóng h1 và viền đèn màu đen: đây là đèn của xe 2005 Việt Nam và 1 số nước trên thế giới như Nga , úc... : loại đèn này sử dụng bóng halogen h1 nên đèn tương đối tối....

2. chóa đèn trắng , xài chân bóng h1 và viền đèn màu trắng: đèn này ở việt nam nếu thấy thì là hàng trung quốc oem và chất lượng không tốt lắm... thường mấy gara bảo hiểm ưa đền đèn này....

3.đèn chóa trắng, xài chân bóng D2r viền đen
: đây là đèn của thị trường nhật và đời từ 2003-2007... đặc điểm của đèn này cũng xài bóng xenon d2r về chất lượng và công nghệ là rất tốt.

4.đèn chóa trắng, xài chân bóng D2r viền trắng : đèn cho thị trường nhật, thái từ sau 2007: cũng như loại 3 thôi nhưng chắc đời sau.

5.đèn chóa xanh, xài chân bóng D2r viền trắng :
đây là đèn cho thị trường việt nam của các xe 2008 trở về sau: loại đèn này là sự theo đuổi của anh em ta cho một xe mới hơn

Loại 3,4,5 có một đặc điểm thêm là có motor chỉnh đèn lên xuống điều này khá hữu dụng
về nguyên tắc các loại 3,4,5 thì về công nghệ như nhau chỉ có khác kiểu dáng chút về màu sắc... ai thích nhìn kiểu nào thì xài kiểu đó.... với em thì đèn xanh vẫn có 1 điều gì đó huyền hoặc quí giá... còn đèn trắng có thể đặt anh em mua ở nước ngoài về các bộ đèn cũ còn tốt với giá từ 8-15 tr /bộ tùy chất lượng.

về bóng h1: là bóng halogen , bóng này công nghệ cũ rồi ,ánh sáng khá tối trên grandis theo đánh giá riêng cá nhân em.

D2.. là bóng xenon - loại này cần có balast kèm theo khi sử dụng

ps: tư vấn anh em : với đèn 2005 nếu còn tốt và muốn xài công nghệ thì anh em nên đi độ đèn bi-xeon vào. lúc này họ sẽ phá chóa đèn độ bi vào xài bóng thường là D2s. chi phí khoảng 5-10tr

2005 độ đèn
nếu anh em muốn thay công nghệ xenon mà muốn giữ zin thì có thể đặt mua bộ đèn pha có sẳn bóng balast xài rồi chi phí khoảng từ 8-15 tr. không nên thay xenon bóng chân h1 vì làm chối mắt người đối diện dễ xxxx hỏi thăm. dù chi phí tầm 1-2tr.

đây là đèn xe 2008 độ bi
còn muốn lên đèn xenon 2008 việt nam (chóa xanh) thì có thể săn lùng anh em nào đổi ra 1 cặp của nó khoảng từ 10 tr trở lên còn nếu mua hãng thì khoảng 28 tr... để có cái đẹp mà vẫn giữ zin.
nếu anh em nào đi grandis 2008 hay đã có đèn thì mình khuyên không nên độ bi xenon nhé... anh em nào muốn lên bixeon thì có thể kiếm anh em nào độ bi để đổi với họ....

thật ra giá trị bộ đèn 2008 anh em săn ùng sẳn sàn trả 10- 15 tr cho 1 bộ đèn, nhưng độ bi vào (tốn hơn chục triệu ) đi nữa thì chả ai mua cặp đèn đáng lẻ giá là hơn 25 trieu với giá khoảng 10 tr là hết... đây là suy nghĩ của em khi tìm hiểu thị trường đèn..
với em thì nếu anh em 2005 thích chơi đèn xenon thì 1 độ bi 2 là đặt anh em mua đèn bên thái về xài sẽ có thêm tính năng chỉnh đèn khá hay. còn đèn 2008 thì nên để zin... còn 2008 muốn lên bi thì tùy anh em.. hoặc có thể tìm anh em nào muốn về zin (khá nhiều) mà đổi mà khỏi tốn chi phí nhé
anh em cần hỏi hì thêm em trả lời
Chú ý chú ý: anh em nào lấy đèn bên thái nhật thì có thể bên phụ nó cao hơn bình thường vì đèn bên kia là tay lái nghịch.... đúng sai em không biết vì em chưa thử @ bác Hiếu Mimar cảnh báo thế.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: huy812000